ดวงไทยมอญโบราณ ตั้งชื่อ – ตั้งนามสกุล , ดูดวงรายเดือน-รายปี , ฤกษ์ยาม , ฮวงจุ้ยมอญโบราณ , วิธีทำบุญใส่บาตรดาวเสวยอายุ , ขึ้นบ้านใหม่ , ร้านค้า , ออกรถ , การพิจารณาอาชีพที่เหมาะสมกับตัวเอง , สีที่เป็นมงคล
เมษายน 19, 2024, 09:17:39 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ชมรมศึกษาโหราศาสตร์และจิต โดย อ.ชณนบ พรพงษ์เมตตา

เรียน         ท่านสมาชิกชมรมศึกษาโหราศาสตร์และจิต ทุกท่าน
      สวัสดีปีใหม่  2558 แด่ท่านสมาชิกชมรมฯ ทุกท่าน
วาระที่1   ทางชมรมฯ ของเราไม่ได้จัดให้มีการทำบุญเลี้ยงพระพร้อมทั้งถวาย ข้าวสาร+น้ำมันพืช              ปี 2557 ที่ผ่านมา เนื่องจาก ซอย6 ที่เป็นทางเข้าชมรมฯ ได้มีการทำการยกพื้นถนน ครั้งแรกคาดว่าจะแล้วเสร็จใน 3-5 เดือน แต่ปรากฏว่าใช้เวลาทำงานถึง 8 เดือน จึงต้องขออภัยศิษย์และสมาชิกทุกท่าน ที่ต้องงดทำบุญเลี้ยงพระในปี 2557
      สำหรับในปี 2558 ทางชมรมฯ จะจัดให้มีการทำบุญเลี้ยงพระ พร้อมทั้งถวายข้าวสาร+น้ำมันพืช   แก่วัดใหม่คลองเจ็ด อย่างแน่นอน โดยมีกำหนดการ
ทำบุญชมรมฯ
วันเสาร์ที่ 7 กุมภาพันธ์ 2558
เวลา 08.30 น. เป็นต้นไป

รายละเอียด =>http://www.duangthaimon.com/board/index.php?topic=2139

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคำถามในเชิงวิชาการ  (อ่าน 17949 ครั้ง)
เมืองอินทร์
Newbie
*

ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 11:04:17 pm »

กราบเรียนอาจารย์ครับ

คนคู่แฝดที่เกิดในเวลาไล่เลี่ยกัน จะมีการทำนายดวงชะตาเหมือนกันหรือไม่? อย่างไรครับ?  เพราะสิ่งที่ต่างกันมีเพียงเวลาเกิด และชื่อตัวเท่านั้น

ตอนนี้ผมพบกรณีศึกษาที่เป็นคนคู่แฝด 2 คู่ แต่ละคนในคู่แฝด มีชะตาชีวิตที่ไม่เหมือนกัน  ครั้นจะใช้เกณฑ์เทวดาเสวยอายุ การตั้งแผนภูมิมหาภูตะในพื้นดวง และดวงรายปี ก็พบว่าเหมือนกันครับ ทำให้ทำนายไม่ได้ครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2010, 07:53:57 pm โดย GlockGlack » บันทึกการเข้า

รู้ให้จริงแล้วต้องใช้จึงจะได้ประโยชน์
admin
Administrator
Full Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 11:20:20 am »

คนคู่แฝดที่เกิดในเวลาไล่เลี่ยกัน จะมีการทำนายดวงชะตาเหมือนกันหรือไม่? อย่างไรครับ?  เพราะสิ่งที่ต่างกันมีเพียงเวลาเกิด และชื่อตัวเท่านั้น

ตอนนี้ผมพบกรณีศึกษาที่เป็นคนคู่แฝด 2 คู่ แต่ละคนในคู่แฝด มีชะตาชีวิตที่ไม่เหมือนกัน  ครั้นจะใช้เกณฑ์เทวดาเสวยอายุ การตั้งแผนภูมิมหาภูตะในพื้นดวง และดวงรายปี ก็พบว่าเหมือนกันครับ ทำให้ทำนายไม่ได้ครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

ตอบคำถามลูกศิษย์
ในกรณีนี้เป็นคู่แฝด ถ้าแก้เทวดาเสวยอายุเหมือนกันว่าอยู่ดาวอะไรก็ใส่บาตรดาวนั้น แต่วิถีชีวิตส่วนรวมให้ดูเวลาเกิด โดยคำนวณจาก  2.5 นาที   เมื่อได้ตัวเลขแล้วให้นำมาตั้งในแนวแถวตั้งมหาภูตะ  ก็สามารถทำนายได้ และ สามารถทำนายจากเลข  2.5 นาทีว่าเลขอะไร ถ้าเป็น เลข 1 , 3  ก็จะไม่ค่อยดี โดยดูจากเลขของพระพุทธเจ้า เช่น คนหนึ่งเกิดเวลา  1  ชีวิตก็ไม่ประสบความสำเร็จ อีกคนเกิดเวลา 4  เป็นเวลาพระพุทธเจ้าตรัสรู้ ชีวิตก็จะประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี เป็นต้น
ขอให้โชคดี
อ.ชณนบ
เมืองอินทร์
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:56:04 pm »

ขอบพระคุณอาจารย์ครับ

ผมขออนุญาตเปลี่ยนหัวกระทู้เป็น เรียนถามคำถามในเชิงวิชาการ นะครับ  ทั้งนี้เนืองจาก ผมย้ายมาอยู่ที่เชียงใหม่ โอกาสเข้าไปเรียนถามอาจารย์ที่ชมรมคงทำได้ยาก  และการเรียนถามผ่านทางเว็บบอร์ด จะทำให้ศิษย์ท่านอื่นได้รับความรู้ไปด้วยนะครับ

รู้ให้จริงแล้วต้องใช้จึงจะได้ประโยชน์
เมืองอินทร์
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:18:50 pm »

ในส่วนของนามศาสตร์ตามหลักวิชา มีหลักว่าต้องเป็นดาวดี และต้องมีทิศทางการเดินจากเท้าสู่ศีรษะเท่านั้น

ในการทำนายชะตาชีวิตโดยใช้เฉพาะหลักนามศาสตร์ดังกล่าว  สมมุติว่าเจ้าชะตามีพยางค์ของชื่อเป็นดาว 3 ดวง  การทำนายชะตาชีวิตของเจ้าชะตาผู้นี้ ดาวดวงที่ 1 หมายถึงตอนต้นของชีวิต (ปฐมวัย)  ดวงที่ 2 หมายถึงตอนกลางของชีวิต (มัชฌิมวัย) ดวงที่ 3 หมายถึงตอนปลายของชีวิต (ปัจฉิมวัย) ใช่หรือไม่ครับ?

ในกรณีที่เจ้าชะตามีพยางค์ของชื่อเป็นดาว 2 ดวง  ดวงที่ 1 จะหมายถึงตอนต้นต่อตอนกลางของชีวิต  ดวงที่ 2 จะหมายถึงตอนกลางต่อตอนปลายของชีวิต ใช่หรือไม่ครับ?

และการทำนายชะตาชีวิตว่าเจ้าชะตาจะเป็นเช่นใด ก็แปลความหมายตามตำแหน่งในแนวแถวตั้ง ใช่หรือไม่ครับ?

ที่ผ่านมาผมเข้าใจว่า การทำนายชะตาชีวิตตามหลักนามศาสตร์นี้ ชะตาชีวิตจะมีลักษณะการเดินเป็นวงรอบ (LOOP) ไปเรื่อยๆ จนตลอดชีวิต ตามความหมายของดาวในแนวแถวตั้ง  ซึ่งหากพยางค์ของชื่อเป็นดาวดีทั้งหมด และเป็นการเดินดาวจากเท้าสู่ศีรษะ ชะตาชีวิตก็จะมีวงรอบที่ดีวนเวียนกันไปในลักษณะที่หนุนขึ้นไปเรื่อยๆ  แต่หากพยางค์ของชื่อเป็นดาวดีบ้างเสียบ้าง การเดินดาวขึ้นบ้างลงบ้าง ชะตาชีวิตก็จะมีลักษณะวงรอบที่ดีบ้างเสียบ้าง ขี้นบ้างลงบ้าง สลับกันไปเช่นนี้ตลอดชีวิต

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

หากเนื้อหาของกระทู้นี้จะเป็นการลงลึกในวิชามากเกินไป ขอรบกวน วมต. ลบกระทู้ทิ้งนะครับ

admin
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 09:25:50 am »

ในส่วนของนามศาสตร์ตามหลักวิชา มีหลักว่าต้องเป็นดาวดี และต้องมีทิศทางการเดินจากเท้าสู่ศีรษะเท่านั้น

ในการทำนายชะตาชีวิตโดยใช้เฉพาะหลักนามศาสตร์ดังกล่าว  สมมุติว่าเจ้าชะตามีพยางค์ของชื่อเป็นดาว 3 ดวง  การทำนายชะตาชีวิตของเจ้าชะตาผู้นี้ ดาวดวงที่ 1 หมายถึงตอนต้นของชีวิต (ปฐมวัย)  ดวงที่ 2 หมายถึงตอนกลางของชีวิต (มัชฌิมวัย) ดวงที่ 3 หมายถึงตอนปลายของชีวิต (ปัจฉิมวัย) ใช่หรือไม่ครับ?

ในกรณีที่เจ้าชะตามีพยางค์ของชื่อเป็นดาว 2 ดวง  ดวงที่ 1 จะหมายถึงตอนต้นต่อตอนกลางของชีวิต  ดวงที่ 2 จะหมายถึงตอนกลางต่อตอนปลายของชีวิต ใช่หรือไม่ครับ?

และการทำนายชะตาชีวิตว่าเจ้าชะตาจะเป็นเช่นใด ก็แปลความหมายตามตำแหน่งในแนวแถวตั้ง ใช่หรือไม่ครับ?

ที่ผ่านมาผมเข้าใจว่า การทำนายชะตาชีวิตตามหลักนามศาสตร์นี้ ชะตาชีวิตจะมีลักษณะการเดินเป็นวงรอบ (LOOP) ไปเรื่อยๆ จนตลอดชีวิต ตามความหมายของดาวในแนวแถวตั้ง  ซึ่งหากพยางค์ของชื่อเป็นดาวดีทั้งหมด และเป็นการเดินดาวจากเท้าสู่ศีรษะ ชะตาชีวิตก็จะมีวงรอบที่ดีวนเวียนกันไปในลักษณะที่หนุนขึ้นไปเรื่อยๆ  แต่หากพยางค์ของชื่อเป็นดาวดีบ้างเสียบ้าง การเดินดาวขึ้นบ้างลงบ้าง ชะตาชีวิตก็จะมีลักษณะวงรอบที่ดีบ้างเสียบ้าง ขี้นบ้างลงบ้าง สลับกันไปเช่นนี้ตลอดชีวิต

หากเนื้อหาของกระทู้นี้จะเป็นการลงลึกในวิชามากเกินไป ขอรบกวน วมต. ลบกระทู้ทิ้งนะครับ

เรียน คุณวันบดินทร์
   การทำนายดวงชะตา ตามหลักมอญโบราณในการพิจารณาเกี่ยวกับชื่อนั้น ไม่ได้แบ่งพยางค์ของชื่อออกเป็นดาวอะไร แล้วแบ่งการทำนายชะตาชีวิต ต้องคำนวณทั้งหมดว่า ชื่อนั้นได้เลขศาสตร์ได้เท่าใด แล้วดูว่าประกอบด้วยดาวอะไร ต้องใช้ดาวในตำแหน่งความสำเร็จ โชคลาภ  อำนาจ การช่วยเหลือ เท่านั้น ในหลักสายมอญจะไม่ใช้เสียงพยางค์ในตำแหน่ง ทะเลาะ  ป่วย มรณะ มาตั้งชื่อ  นอกจากนี้  ดวงแต่ละดวงต้องเดินขึ้นอย่างเดียว ส่วนเลขศาสตร์ต้องรวม นามสกุล แล้วได้เลขศาสตร์ที่มีความหมายตามต้องการแล้วทำนาว่า  ทั้งชีวิตของบุคคลนั้นเป็นอย่างไร แต่การทำนายด้วยชื่อนั้นมีผลเพียง 25 %  ของดวงชะตาเท่านั้น
   ส่วนการทำนายดวงชะตาส่วนใหญ่ให้ดูจาก ดาวเสวยอายุว่าอยู่ดาวดีหรือดาวดุ  นอกจากนี้ ก็ต้องพิจารณาส่วนลึกว่าดาวที่ดีและไม่ดีที่กำลังเสวยอายุอยู่นั้น สัมพันธ์กับ รหัส จ.ศ. อย่างไร  เป็นถ้าเป็นดาวที่ดีแต่อยู่ในตำแหน่งมรณะ พังคะ   ปุติ  ก็จะทอนส่วนดีลงไป ในมุมกลับถ้าดาวที่เสวยอายุเป็นดาวดุ แต่อยู่ในตำแหน่ง ทะชะ  นิธิ ราชะ  อธิปติ  ก็จะส่งผลในด้านไม่ได้น้อยลง
   นอกจากนี้ ก็ต้องพิจารณา ดาวนั้นสัมพันธ์กับวันเกิดในแผ่นภูมิทักษาอย่างไร  ถ้าอยู่ในตำแหน่งกาลกิณีก็จะลดทอนลงไป ถ้าเป็นดาวไม่ดีก็กลายเป็นไม่ดีมากขึ้น
   ส่วนชื่อ ที่พิจารณาจากการเดินของดาว ถ้าเดินขึ้นลง ชะตาชีวิตก็จะขึ้นๆ ลงๆ ไม่แน่นอน  นอกจากนี้ยังมีสูตรการพิจารณาอีกหลายสาขาแล้วแต่เราจะพิจารณาใช้ในกรณีใด เช่น เด็กเกิดใหม่ต้องระมัดระวังการตั้งชื่อย่างมาก
ขอให้โชคดี
อ.ชณนบ พรพงษ์เมตตา
เมืองอินทร์
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:14:05 pm »

กราบขอบพระคุณอาจารย์ครับ

เมืองอินทร์
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:08:56 pm »

เรื่องการแทนค่าตัวเลขด้วยบุคคล เรื่องราว หรือสิ่งของนั้น  กำหนดให้เลข 4 แทนลูก (ลูกสาว, ลูกชาย)

ขอเรียนถามว่า จะใช้เลขใดแทนหลานครับ? (หลานสาว, หลานชาย)

ลูกค้าที่มาดูดวงกับผมนั้น ถ้ามีอายุสักหน่อย มักจะมีภาระต้องดูแลและเลี้ยงดูหลานให้กับลูกๆ  บางครั้งก็มีคำถามไปถึงสุขภาพของหลานๆ ซึ่งตรงนี้ผมก็บอกกับลูกค้าว่า ต้องดูจากดวงของพ่อแม่แทนครับ 

admin
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 09:07:08 am »

เรื่องการแทนค่าตัวเลขด้วยบุคคล เรื่องราว หรือสิ่งของนั้น  กำหนดให้เลข 4 แทนลูก (ลูกสาว, ลูกชาย)

ขอเรียนถามว่า จะใช้เลขใดแทนหลานครับ? (หลานสาว, หลานชาย)

ลูกค้าที่มาดูดวงกับผมนั้น ถ้ามีอายุสักหน่อย มักจะมีภาระต้องดูแลและเลี้ยงดูหลานให้กับลูกๆ  บางครั้งก็มีคำถามไปถึงสุขภาพของหลานๆ ซึ่งตรงนี้ผมก็บอกกับลูกค้าว่า ต้องดูจากดวงของพ่อแม่แทนครับ 

เรียนคุณ GlockGlack

ให้ดูจาก  วัน  เดือน  ปีเกิด ของเด็ก  พิจารณาจากชื่อ , ตำแหน่งเจ็บป่วย จากฐานวันเกิด
ขอให้โชคดี
ชณนบ
เมืองอินทร์
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 06:00:08 pm »

เรียนคุณ GlockGlack

ให้ดูจาก  วัน  เดือน  ปีเกิด ของเด็ก  พิจารณาจากชื่อ , ตำแหน่งเจ็บป่วย จากฐานวันเกิด
ขอให้โชคดี
ชณนบ

กราบขอบพระคุณอาจารย์ครับ

การรับดูดวงให้แก่บุคคลทั่วไป ทำให้ผมได้รับดวงกรณีศึกษามากและหลากหลาย แต่ก็มีความรู้สึกว่า ยังต้องศึกษาต่อไปเรื่อยๆ ไม่สิ้นสุด

เสียดายที่มีอบรมแค่ 2 ขั้นเท่านั้นเองครับ

เมืองอินทร์
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 01:27:29 pm »

การที่ศิษย์ค้นพบรายละเอียดต่างๆ เพิ่มเติมจากที่ได้รับการอบรม  เช่น  คำอธิบายขยายความของเลขต่างๆ  ความหมายของตำแหน่งต่างๆ ในแผนภูมิมหาภูตะ  ในแนวแถวตั้ง  ในวิชาพระมหาชนก ฯลฯ  ตลอดถึงการได้พบข้อสังเกตใหม่ๆ ด้วยตัวของศิษย์เอง นั้น  ศิษย์จะต้องนำรายละเอียดเหล่านั้นมาให้อาจารย์ตรวจสอบก่อนหรือไม่ครับ?  เพื่อป้องกันมิให้ออกนอกแนวทางวิชาของสำนัก

admin
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:59:37 am »

การที่ศิษย์ค้นพบรายละเอียดต่างๆ เพิ่มเติมจากที่ได้รับการอบรม  เช่น  คำอธิบายขยายความของเลขต่างๆ  ความหมายของตำแหน่งต่างๆ ในแผนภูมิมหาภูตะ  ในแนวแถวตั้ง  ในวิชาพระมหาชนก ฯลฯ  ตลอดถึงการได้พบข้อสังเกตใหม่ๆ ด้วยตัวของศิษย์เอง นั้น  ศิษย์จะต้องนำรายละเอียดเหล่านั้นมาให้อาจารย์ตรวจสอบก่อนหรือไม่ครับ?  เพื่อป้องกันมิให้ออกนอกแนวทางวิชาของสำนัก

เรียน คุณวันบดินทร์
   การขยายความของหลักวิชามหาภูตะ สามารถกระทำได้ แต่ต้องยืนอยู่บนพื้นฐานหลักวิชา เพราะขณะสอนไม่สามารถอธิบายได้หมดว่า เลขอะไรหมายถึงอะไรท้ังหมด เช่น กระทรวงต่างๆ ใช้เลขอะไรเป็นต้น หรือฝนตก น้ำท่วม แผ่นดินไหว  คุณสามารถวิเคราะห์หาด้วยตัวเองได้  ยิ่งถ้ามีข้อสังเกตุมากก็เพิ่มเติมมากมาย  ถ้าไม่แน่ใจก็ส่งมาปรึกษากับอาจารย์ได้ว่าคุณถูกต้องหรือผิดพลาดอย่างไร  ถ้าอาจารย์ไม่แน่ใจก็จะไปสอบถามกับครูบาอาจารย์ต่อๆ ไป

ขอให้โชคดี
อ.ชณนบ พรพงษ์เมตตา
หน้า: [1]
  พิมพ์